Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Kết quả 21 đến 27 của 27

Chủ đề: Xóa win song song

ổ T em mới chiết ra thôi chưa chứa gì. cái partition lớn mà anh nói thường có dung lượng lớn nhất phải (ổ C) phải không?

Mình ghi nhầm, là D (Recovery partition), ko phải T. Cái khung màu đó là bạn delete đc lúc boot và cài đặt Win.

à em hiểu rồi. để em tiến hành làm thử

lúc xóa các partition cần xóa thì nó có 1 partition unlocal 800mb nhưng không thể xóa dc. Cái này là gì v anh? Hiện tại em chọn vào cái partion unlocal space khoảng 300gb mới xóa như anh nói r. Em chỉ thắc mắc cái partition 800mb kia thôi (tại tính xóa cho giải phóng hoàn toàn luôn mà không xóa dc)

Cái recovery partition đc protected, ko có delete bình thường đc. Đơn giản nhất là bạn boot vào bằng 1 đĩa cứu hộ có phần mềm quản lý partitions, sau đó thử delete recovery partition này đi.
    Còn phức tạp hơn thì lúc cài đặt Windows, bạn tìm xem có option nào để mở Command Prompt lên, sau đó gõ vào:
    diskpart
    list disk
    Rồi post hình lên rồi mình sẽ nói tiếp câu lệnh tiếp theo.

À, sẵn bạn post luôn hình sau khi bạn delete hết partition đó nhé.

Trích dẫn Gửi bởi thangnguyen153
    lúc xóa các partition cần xóa thì nó có 1 partition unlocal 800mb nhưng không thể xóa dc. Cái này là gì v anh? Hiện tại em chọn vào cái partion unlocal space khoảng 300gb mới xóa như anh nói r. Em chỉ thắc mắc cái partition 800mb kia thôi (tại tính xóa cho giải phóng hoàn toàn luôn mà không xóa dc)
    Cái part này đã là unallocated rồi thì xóa gì nữa t
    Nó vẫn tồn tại cùng lúc 2 cái unallocated sau khi delete , là bởi vì 2 cái unallocated ko nằm liền nhau mà bị phân cách bởi 1 part T có tên là TEST .
    Thớt muốn ko còn tình trạng này thì thớt move cái part T này về phía phải của unallocated 863MB = phần mềm quản lý part .
    Sau khi move xong , hoàn tất thì tự nhiên 2 unallocated sẽ xác nhập thành 1 thôi .
    Nhưng nếu thớt đã cài win trước đó rồi thì sẽ khác hơn . Lúc này ko cần move part T nữa mà thớt reside part T để nhập 863MB này vào T luôn cho gọn

Sau đây là giải pháp, nếu chủ topic muốn cài lại sạch từ đầu. nhưng tùy vào chủ topic theo cách cài của ai thôi.
    1. Máy chủ topic thì đang dùng chuẩn GPT với hệ điều hành 64-bit, GPT - UEFI chỉ hỗ trợ Win 64 bit, win 32-bit không hỗ trợ( bạn ghi nhớ điều này nhé)
    2. Khuyên chủ topic hãy tạo thêm 1 phân vùng nữa và đặt tên là Du Lieu cho đỡ nhầm, sau đó di chuyển hết dữ liệu mà bạn cần vào phân vùng này.
    3.Trong Bios thì đang chuẩn GPT- UEFI thì bắt buộc phải cài Windows phiên bản 64bit, hãy tạo usb boot cài win 64 bit chuẩn GPT với định dạng USB là FAT32. -> nếu chưa biết cách tạo USB cài đặt win chuẩn GPT - UEFI thì xem bài này
    4. tạo xong cắm usb cài win vào máy tính --> khởi động boot vào usb cài win, nhớ chọn Boot GPT-UEFI nhé.

ảnh minh họa

[IMG]http://files.**********/2016/T07/img/**********-337917-dbjv843.jpg[/IMG]

Khi đến bước lựa chọn phân vùng cài win, tại bước này bạn sẽ thấy xuất hiện nhiều phân vùng như trên, nên giữ lại phân vùng dữ liệu và còn đâu delete hết phân vùng để gộp vào thành 1 unallocated. và bạn sẽ còn lại nguyên 1 phân vùng Du Lieu và 1 phân vùng trống có tên là unallocated.
    Cuối cùng bạn cứ việc nhấn chọn phân vùng unallocated --> Next, để cài đặt win bình thường thôi, cài win xong tạo thêm phân vùng sau nhé, nhưng tùy bạn.

-------------
    cách cài như trên là tối ưu nhất rồi đó.

Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123