Kết quả 1 đến 7 của 7

Hỏi về cài lại win, backup, restore hệ thống

1.Cho em hỏi nếu cài lại win nhiều có hại gì đến máy ko ạ?
    2.Backup hệ thống là tạo ra 1 file chỉ lưu lại toàn bộ những cài đặt của máy hiện tại ạ, hay lưu cả các phần mềm đang sử dụng trong máy.
    3.Khi restore thì máy sẽ trở về cài đặt ban đầu ạ?
    4.Khi tạo file backup mà ko có virus, sau này có virus thì khi restore máy có hết virus ko ạ?
    Trả lời giúp em với!!! em cám ơn!!!

1/ ko ảnh hưởng nhiều lắm , chỉ ảnh hưởng độ 1/1000 với HDD or SSD

2/ Backup có nhiều dạng .
    A- backup toàn bộ ổ cài win và có thể backup cả 1 HDD này sang 1 nơi lưu trữ nào đó ??
    B- Backup 1 phần tùy vào người dùng loại soft ware nào và chọn cách sao lưu

3/ Khi restore = file backup nào thì máy sẽ trỡ về đúng với lúc đã sao lưu cho cài file đó

4/ Khi backup file sạch , nhưng khi recovery lại có 2 trường hợp bị virus và ko bị virus sau khi đã restore
    A- Máy sẽ ko bị virus sau khi recovery , nếu như các part trên HDD ko bị virus nằm vùng
    B- Đã recovery từ file backup sạch , nhưng vẫn bị virus là do # với mục A

1. Khi cài Win lại nhiều lần sẽ ảnh hưởng đến tuổi thọ của ổ cứng vì phải ghi xóa dung lượng lớn. Ảnh hưởng ít nhiều, đáng hay không thì tùy vào mỗi ng`.
    2. Backup hệ thống: cái này có thể hiểu là lưu lại trạng thái của hệ thống hiện tại. Tùy theo backup software mà sẽ khác nhau. Ví dụ đơn giản nhất là ghost cũng là 1 dạng backup hệ thống, lưu lại image của đĩa cứng.
    3. Restore thì theo như ý nghĩa, quay lại trạng thái trước đây. Nó còn phụ thuộc vào bạn dùng chương trình gì để backup và restore nữa. Restore tới mức nào nữa.
    4. Restore máy có thể hết virus. Tuy nhiên, nó là restore nên phụ thuộc vào chương trình nữa. Có nhiều virus dù dùng Windows restore vẫn ko hết. Ngay cả BIOS cũng có thể bị virus (Trojan Mebromi).

1 khi bạn cài win quá nhiều lần sẽ ảnh hướng đến ổ cúng nên tốt nhất 1 đến 6 tháng mới cài lại

2 backup cũng giống ghost win sẽ lưu lại toàn bộ cách ưng dụng trên mấy và đang sư dụng

3 khi bạn có 1 bản file backup khi bạn restore sẽ trơ lại tinh trang luc trước

4 khi mấy da bị virus năng quá bạn restore lại chưa chắc sẽ hết nhé

Cho em hỏi thêm:
    1.Khi tạo usb cài win ở usb1 sau đó copy toàn bộ file trong usb1 sang usb2 thì usb 2 có thể cài win dc ko ạ?
    2.Khi tạo được 1 usb cài win, em nén tất cả file trong đó lại và copy file nén đó vào nơi khác, xóa hết dữ liệu trong usb đó( để dùng cho việc khác), sau này em copy file nén đó vào usb thì usb đó có cài win được nữa ko ạ?
    File nén đó copy sang usb khác thì usb khác đó có cài win dc ko ạ?

Trích dẫn Gửi bởi Kieu dang thanh
    Cho em hỏi thêm:
    1.Khi tạo usb cài win ở usb1 sau đó copy toàn bộ file trong usb1 sang usb2 thì usb 2 có thể cài win dc ko ạ?
    2.Khi tạo được 1 usb cài win, em nén tất cả file trong đó lại và copy file nén đó vào nơi khác, xóa hết dữ liệu trong usb đó( để dùng cho việc khác), sau này em copy file nén đó vào usb thì usb đó có cài win được nữa ko ạ?
    File nén đó copy sang usb khác thì usb khác đó có cài win dc ko ạ?
    1. Bạn cần tạo 1 USB boot. Copy/paste thì ko làm boot đc.
    2. Mình nghĩ cũng tương tự, ko boot đc (ko chắc lắm; bạn có thể thử xem).
    Bạn nên dùng 1 chương trình khác, ví dụ như Rufus để tạo 1 USB boot.

Dạ. Cảm ơn mọi người!!!